Việc cho thuê lại bất động sản có Quy định của pháp luật hay không?

Thưa luật sư: Công ty tôi TNHH 1 TV có thuê một văn phòng của một cá nhân, sau đó vì một vài lý do tôi muốn cho công ty khác thuê lại văn phòng này mà vẫn muốn giữ nguyên hợp đồng thuê cũ. Hỏi quy định của pháp luật về vấn đề cho thuê lại văn phòng như thế nào là hợp lý?

Ngày đăng: 01-10-2018

121 lượt xem

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến chuyên mục giải đáp thắc mắc của công ty cổ phần Địa Ốc Kim Quang chúng tôi. Nội dung câu hỏi của bạn sẽ được bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê, Hà Nội trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật Dân sự 2015

 Luật Kinh doanh bất động sản 2014;

Nghị định 76/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Kinh doanh bất động sản.

 

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của Bộ Luật dân sự 2015 thì việc cho thuê lại bất động sản căn cứ theo quy định tại Điều 475. Cho thuê lại:

"Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý"

Như vậy công ty bạn muốn cho thuê lại bất động sản cần được sự đồng ý của bên cho thuê

Khi đã xác định được việc cho thuê này đã được sự đồng ý của bên cho thuê ta sẽ căn cứ đến việc cho thuê lại này công ty có cần phải bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản hay không?

Thứ nhất, trường hợp cho thuê bất động sản không cần thành lập doanh nghiệp:

1. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định:

"Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, nếu công ty của bạn cho thuê bất động sản  quy mô nhỏ, không thương xuyên thì không cần đăng ký kinh doanh bất động sản những vẫn phải kê khai để nộp thuế.

2. Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 76/2015/NĐ-CP quy định:

 "1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất).

7. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản thuộc sở hữu của mình”.

Như vậy căn cứ những trường hợp trên công ty bạn không thuộc trường hợp không phải đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản nên khi cho thuê lại văn phòng bắt buộc phải đăng ký kinh doanh bất động sản.

Nếu chưa có ngành nghề kinh doanh bất động sản trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì công ty bạn phải tiến hành bổ sung ngành nghề kinh doanh theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014.

Bạn có thể tham khảo thêm quy định về trình tư, thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh dưới đây:

- Với ngành nghề kinh doanh bất động sản: vốn điều lệ  tối thiểu là 20 tỷ đồng

- Thành phần hồ sơ gồm

1- Thông báo về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp I-15 (do người đại diện theo pháp luật ký) (mẫu quy định) ;

2- Quyết định bằng văn bản về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh của chủ sở hữu công ty

3- Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế;

-Nơi nộp hồ sơ: Sở kế hoạch và đầu tư tỉnh, thành phố nơi đặt trụ sở của công ty

-Thơi gian: 3- 5 ngày

- Điều kiện thực hiện thủ tục hành chính:

1. Doanh nghiệp đã đăng ký thông tin số điện thoại liên lạc;

2. Ngành nghề kinh doanh đã đăng ký theo Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam;

3. Có đầy đủ thông tin về đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế trên Hệ thống thông tin doanh nghiệp quốc gia;

4. Có hồ sơ đăng ký kinh doanh hợp lệ theo quy định của pháp luật;

5. Nộp đủ lệ phí đăng ký doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê để được giải đáp. 

 

--> Xem thêm tại đây: Khi chưa hết thời hạn cho thuê nhà (văn phòng), chủ nhà có được bán nhà hoặc cho người khác thuê không?

 

Địa Ốc Kim Quang – Nguồn Tổng Hợp

 

bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn
Captcha
loader
Tin liên quan

Fanpage Kim Quang